ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อคำยันต์เล็ก ที่เป็นที่ยอมรับและเล่นหาสะสมกันในพื้นที่ครับ  (อ่าน 12068 ครั้ง)

จึ๊ก ปจ.

• Jr. Member
  • **
เหรียญหลวงพ่อคำยันต์ใหญ่ มีปัญหาในการเล่นหาสะสมค่อนข้างน้อยครับ  แต่เหรียญยันต์เล็กน่ากลัวและค่อนข้างสับสน
ผมและพี่ๆในฐานะคนพื้นที่จึงนำเอาเหรียญยันต์เล็กที่เป็นที่ยอมรับและเล่นหาสะสมกันในพื้นที่มาให้ชมกัน  เพื่อเป็นแนวทาง
ในการเล่นหาสะสมและลดความสับสนของเหรียญยันต์เล็กครับ

จึ๊ก ปจ.

• **
เหรียญนี้เป็นยันต์เล็กบล๊อคกลาก   เหรียญบล๊อคกลากนี้สันนิษฐานว่าหลังจากผู้รับจ้างผลิตเหรียญ  ผลิตเหรียญได้ตามจำนวนที่คณะกรรมการวัดสั่งแล้ว
คณะกรรมการเห็นแนวโน้มว่า เหรียญคงไม่พอกับความต้องการ เนื่องจากลูกศิษย์ลูกหาของลูกพ่อคำมีมาก กอปรกับในระหว่างเตรียมงานนั้น ข่าวคราว
ของพระเกจิอาจารย์ผู้มีชื่อเสียงโด่งดังในยุคสมัยนั้น(๒๔๘๑)จะมาปลุกเสกวัตถุมงคลร่วมกับหลวงพ่อคำด้วย เมื่อข่าวนี้ได้แพร่ขยายออกไป ยิ่งทำให้
แนวโน้มความไม่เพียงพอของเหรียญเด่นชัดขึ้น คณะกรรมการจึงนำบล๊อคซึ่งผู้รับจ้างนำมาส่งไว้ให้หร้อมเหรียญ ไปให้ผู้รับจ้างผลิตเหรียญเพิ่มขึ้นอีก
และเนื่องด้วยบล๊อคถูกเก็บรักษาไว้ไม่ดีพอ จึงทำให้เกิดสนิมขุมขึ้น เหรียญที่ปั๊มเพิ่มมาจึงมีผิวเป็นผดเล็กๆปรากฏทั่วไปทั้งด้าหน้าและด้านหลังเหรียญ
แต่ด้านหลังเหรียญดูว่าจะหนาแน่นกว่าครับ 

จึ๊ก ปจ.

• **
เหรียญนี้เป็นเหรียญยันต์เล็กบล๊อคเรียบสภาพใช้มาพอสมควร  ถ้าสังเกตดูผิวเหรียญจะเห็นได้ว่าเป็นเนื้อทองแดงผิวแห้งๆ
ส่วนในเหรียญที่ไม่ถูกใช้หรือถูกใช้มาน้อยจะเห็นผิวไฟแห้งซีดตามซอกตัวหนังสือ หรือตามส่วนลึกที่ยังไม่ถูกสัมผัส
ในเหรียญยันต์เล็กนี้ยังพบเหรียญที่มีผิวแบบกลั่ยทองด้วย แต่พบเห็นได้น้อยมากๆ  ส่วนกลั่ยเงินยังไม่เคยพบเห็นในเหรียญแท้
ส่วนเหรียญเทียมเลียนแบบมักทำผิวแปลกๆด้วยวิธีการกลั่ยทอง กลั่ยเงิน ทำผิวออกดำๆมองดูคล้ายรมดำจางๆ ทำผิวขมุกขมอม
ทั้งนี้ทั้งนั้นเพื่ออำพรางผิวที่สดใหม่ของเหรียญเก้นั่นเองครับ     

จึ๊ก ปจ.

• **
เหรียญบล๊อคเรียบสภาพผ่านการใช้

จึ๊ก ปจ.

• **
ที่หลังเหรียญหลวงพ่อคำมีจุดให้สังเกตถึงยุคสมัยของการผลิตเหรียญ ไม่ว่าจะเป็นบล๊อคเรียบหรือบล๊อคกลาก คือที่หูเหรียญ
จะมีลักษณะการเจาะหูเหรียญที่คล้ายคลึงกัน จนทำให้พอเชื่อถือได้ได้ว่า เหรียญทั้งสองบล๊อคผลิตมาในช่วงเวลาเดียวกัน
คือมีการเจาะแบบใช้เครื่องปั๊มส่งเดือยกระแทกเจาะ  จะเห็นได้ว่าหูเหรียญถูกกระแทกเจาะจนทำให้เนื้อเหรียญปลิ้นออกมา
ในลักษณะโป่งออกก่อนที่จะขาดเป็นรูหูเหรียญ และลักษณะการปลิ้นของเนื้อจะปลิ้นและโป่งออกด้านบน ส่วนด้านล่างมีรอย
เนื้อปลิ้นให้เห็นเพียงเล็กน้อยเท่านั้น  ถ้าตะแคงเหรียญและส่องดูหูเหรียญด้านข้าง จะเห็นชัดเจนว่ารอยปลิ้นของเนื้อหูเหรียญด้านบน
จะปลิ้นยื่นออกมามากกว่าด้านล่าง และเป็นเหมือนๆกันทั้งบล๊อคเรียบบล๊อคกลาก ทำให้สันนิษฐานได้ว่าเหรียญที่ปั๊มมาครั้งแรก(บล๊อคเรียบ)
กับเหรียญที่ปั๊มมาครั้งที่สอง(บล๊อคกลาก) น่าจะใช้ตัวกระแทกเจาะหูเหรียญตัวเดียวกัน ยืนยันถึงการสร้างที่ทิ้งระยะเวลาที่ไม่ห่างกันมากนัก
ส่วนที่เห็นขอบหูเหรียญแตกต่างกันเพราะการเลื่อย ที่เลื่อยกินเนื้อเหรียญไม่เท่ากันในแต่ละเหรียญ(เหรียญเก้แบบลงทุนเลื่อยข้างมามีนะครับ)
อีกอย่างหนึ่งที่ควรสังเกตไว้คือรอยบุ๋มเป็นร่องข้างๆหูเหรียญด้านขวามือเรา ซึ่งเป็นร่อยรอยของตำแหน่งหูเหรียญที่ช่างแกะแม่พิมพ์แกะเป็นหูเหรียญไว้
เพื่อให้มีเนื้อที่บาง ง่ายต่อการเจาะกระแทกให้ทะลุเป็นรูหูเหรียญ รอยบุ๋มนี้ปรากฏให้เห็นในเหรียญแท้ทุกๆเหรียญ จะมากน้อยแล้วแต่การปลิ้นมาปิดของเนื้อครับ     

จึ๊ก ปจ.

• **
ผมลืมไปอย่างหนึ่งครับ ขอขอบคุณท่านเจ้าของเหรียญทั้งสองท่าน อ.อ้วน บ้านโพธิ์ และ อ.โจ้ บ้านโพธิ์ ครับ

torlae

• Global Moderator
  • Full Member
ขอบคุณสำหรับความรู้ และข้อมูลดี ๆ ครับ ได้คนในพื้นที่มาช่วยกันเผยแพร่แบบนี้นี่แหล่ะครับ ที่พวกเราหลาย ๆ คนต้องการ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ปล. อยากเห็นหูเหรียญชัด ๆ เพื่อดูรอยบุ๋มที่ว่าหน่อยครับ อย่างไรถ้ามีโอกาสช่วยนำมาลงให้ชมอีกนะครับ

piya

ขอบคุณคุณจิ้กมากครับทั้งรูปภาพและข้อมูล...ช่วยกันครับ...ทางเวปอยากได้ความรู้-ข้อมูลจากสายตรงแบบนี้มาเพิ่มให้ครอบคลุมและอัปเดทเป็นประโยชน์กับทุกๆคนมากขึ้น...รบกวนเบิร์ดช่วย save รูปและข้อมูลเพิ่มเข้าไปในทำเนียบด้วยนะครับ...ช่วงนี้คอมฯผมรวนอย่างหนักฝากรูปใน photo bucket ไม่ได้เลย.....

NANG_Innervision

อ.อ้วนบ้านโพธิ์ นี่ใช้ ทีเป็นผู้รับเหมาป่ะครับ

จึ๊ก ปจ.

• **
ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาศึกษาข้อมูลครับ   ส่วนข้อเสนอแนะที่คุณ torlae แนะนำมา คืออยากให้ลงภาพรอยบุ๋มของหลังหูเหรียญให้เห็นชัดๆ
ตอนนี้ผมกำลังติดต่อเพื่อนๆพี่ๆที่มีเหรียญที่ดูง่ายๆ เพื่อรวบรวมเอามาลงเพิ่มเติมในกระทู้นี้ครับ คงเป็นเสาร์อาทิตย์หน้าครับ   ส่วน อ.อ้วน บ้านโพธิ์
ที่เป็นเจ้าของเหรียญบล๊อคเรียบ ที่เพื่อนสมาชิก NANG_Innervision ถามมา อ.อ้วนไม่ได้เป็นผู้รับเหมาครับ แต่เป็นข้าราชการเกษียณแล้วครับ
ตอนนี้เป็นเซียนพระ อยู่ที่บ้านโพธิ์  อ.อ้วนเป็นคนดั่งเดิมอยู่ในระแวกวัดสนามจันทร์เลยครับ

ยากูซ่า

• ศึกษา......สะสม.....ด้วยใจ......แล้วทุกอย่างจะตามมา
ขอบคุณท่าน อ.อ้วน บ้านโพธิ์และท่าน จิ๊ก ปจ. มากครับ ช่วยกันครับเป็นประโยชน์กับสมาชิกและผู้ที่นิยมสะสมเป็นอย่างมากครับ

จึ๊ก ปจ.

• **
ได้รูปเหรียญยันต์เล็กชุดใหม่เข้ามา เลยเอามาลงเพิ่มเติมไว้ครับ ทั้ง3เหรียญ เป็นเหรียญบล็อคกลากทั้งหมด ส่วนบล็อคที่ส่องแล้วหากลากไม่เจอจริงๆนั้นตอนนี้หาไม่เจอง่ายๆแล้วครับ    พบเจอก็เป็นเหรียญประมาณนี้(มีกลากประปราย) ก่อนนี้เหรียญที่มีกลากประปรายแบบนี้ไม่มีราคา หลักร้อย ถ้าสวยจริงๆก็พันเดียว แต่เดี๋ยวนี้หาเหรียญชนิดที่ที่ไม่มีกลากจริงๆนั้นหายาก ซะแล้วครับ เลยต้องหันมาเก็บเหรียญบล็อคกลากกัน  แต่พอจะเช่าหากันจริงๆ ก็หาไม่ค่อยได้ซะอีก  เพราะบล็อคเรียบๆถูกเก็บถูกซื้อไปหมดก่อนหน้านี้แล้ว ที่เหลือแขวนคอหรือมีเก็บกันอยู่กับคนท้องถิ่นก็เป็นบล็อคกลากแบบนี้  แล้วถ้าขายกันออกไปอีก ก็คงไม่เหลือไว้แขวนคอทั้งบล็อคกลาก บล็อคเรียบ  เลยไม่ค่อยจะมีใครยอมขายแล้วครับ ตอนนี้   

จึ๊ก ปจ.

• **
เหรียญที่ 2 ครับ

จึ๊ก ปจ.

• **
เหรียญที่ 3 ครับ

จึ๊ก ปจ.

• **
รอยบุ๋มหลังหูเหรียญของเหรียญบล็อคกลาก  เหรียญที่นิยมเล่นหากันในพิ้นที่จะมีรอยบุ๋มหลังหูเหรียญประมาณๆนี้ครับ