ผู้เขียน หัวข้อ: เลื่อนสมณศักดิ์ พิมพ์ผ้าทิพย์ไม่มีตาราง เก๊ออกมาแล้วจ้า  (อ่าน 10130 ครั้ง)

ยากูซ่า

• ศึกษา......สะสม.....ด้วยใจ......แล้วทุกอย่างจะตามมา
  • Global Moderator
  • Full Member
จดจำพิมพ์นี้ไว้ให้ดีๆนะครับ องค์นี้พระแท้ครับ

ยากูซ่า

• ศึกษา......สะสม.....ด้วยใจ......แล้วทุกอย่างจะตามมา
ให้สังเกตุดูเม็ดผดที่อยู่เหนือ สระโอ ด้านหน้ามุมขวา สามเม็ดนั้น ให้ดีๆ พิมพ์เก๊จะไม่ติดเป็นเม็ด
ส่วนด้านหลังตรงใต้เลขศูนย์ ตรงพ.ศ. เม็ดผด ก็จะติดไม่ชัด
ของเก๊เพิ่งออกมาหมาดๆ เก๊ดีด้วย เดี๋ยวได้รูปมาแล้วจะเอามาลงให้ชมครับ ช่วงนี้พิมพ์ผ้าทิพย์ไม่มีตารางเล็งดีๆกันหน่อยนะครับ

sotorn_racing

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับบบบบ............จะรอดูของเก๊อีก  คริคริ   :059:

arm6099

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ...มารอดูด้วยคน. :004:

torlae

มารอศึกษาด้วยคน

NANG_Innervision

เหรียญ นี้ยังกะทองคำ :047: รอชมของเก๊ด้วยคนครับ

chaiwat_kan

• Newbie
  • *
  • "ไม่หล่อ...แต่...จน"
น่าเบื่อนิ...พอเริ่มมีราคา...ก็ปั๊มของเก๊ออกมาขายกันหละ...ไอ้พวกเ_ร........ :003: :003: :003:

benz

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับพี่

thaimadras

• Newbie
  • *
:008: :008: :008:

อยากเห็นรูปจัง จะได้เป็นแบบ และรู้ทัน ท่านใดมีช่วยโชว์ และแยกข้อแตกต่างให้หน่อย

:024: :024: :024:

ยากูซ่า

ขอบคุณท่านเจ้าของภาพขอรับ
ไว้รอท่านเบิร์ดได้เหรียญแล้วค่อยมาดูกันอีกทีครับ

ยากูซ่า

:005: มันแน่มากๆๆๆๆ

thetigerking

• Jr. Member
  • **
  • รักที่สุดคือในหลวง หวงที่สุดคือแผ่นดิน
นับว่าเฉียบ...
" จะแน่วแน่แก้ใขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา "

NANG_Innervision

น่ากลัว จิงๆ

torlae

ได้รับเหรียญดังกล่าวมาตั้งแต่ตอนเย็นแล้วครับ

หลังจากได้มาก็พยายามส่องหาจุดสังเกตุ ตำหนิ ต่าง ๆ เพื่อที่จะได้พยายามถ่ายทอดออกมาให้ได้มากที่สุด แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะนำเสนอได้ดีขนาดไหนนะครับ

เรามาดูกันเลยดีกว่า

เริ่มจากรูปทั่ว ๆ ไป ของเหรียญกันก่อน โดยผมขอนำภาพถ่ายเหรียญเลื่อนพิมพ์เดียวกันที่มีอยู่ โดยถ่ายเอาไว้นานแล้วมาเป็นเหรียญเปรียบเทียบนะครับ เนื่องจากเหรียญดังกล่าวนี้ตอนนี้ผมได้ทำการเลี่ยมเอาไว้แล้ว เลยไม่ได้ถ่ายภาพใหม่ แต่หากจำเป็นจริง ๆ เพื่อที่จะทำให้รู้ถึงจุดสังเกตุได้ ก็จะลองแกะเลี่ยมออกมาถ่ายรูปใหม่อีกทีนะครับ

รูปแรกเป็นเหรียญที่ผมมีอยู่ก่อนหน้านี้แล้ว โดยรับประกันว่าแท้แน่นอนเพราะผ่านงานประกวดมา 2 งานแล้ว ไม่ติดรางวัลแต่ก็ติดแท้กลับมาทั้ง 2 ครั้งครับ

ด้านหน้า

ด้านหลัง

ส่วนต่อไปเป็นเหรียญที่พึ่งได้รับมาวันนี้ครับ

ด้านหน้า

ด้านหลัง

ไม่แน่ใจว่าจากรูปเบื้องต้นนี้พอจะสังเกตุอะไรได้บ้างหรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2011, 05:39:18 PM โดย torlae »

torlae

จริง ๆ แล้วเหรียญเลื่อนนี้ได้มีการทำเก๊ออกมาครั้งหนึ่งแล้ว แต่เป็นคนละพิมพ์กัน โดยในครั้งก่อนจะเป็นพิมพ์ผ้าทิพย์ตาราง มีขีดใต้ฐาน

ซึ่งในพิมพ์ดังกล่าวที่ทำออกมานั้น สามารถแยกความแตกต่างระหว่างเหรียญจริงและเหรียญเก๊ได้ไม่ยากนัก โดยผมได้เคยทำการเปรียบเทียบเอาไว้ก่อนหน้านี้ ซึ่งสามารถดูได้จาก

http://forums.sotorn.net/index.php?topic=2642.0

แต่สำหรับคราวนี้นับว่าการทำเก๊ในพิมพ์นี้ทำออกมาได้ดีกว่าเดิมมาก จุดที่ดูได้ง่าย ๆ ก็ถูกปรับจนแยกออกได้ลำบาก

หลังจากที่ได้สัมผัสเหรียญนี้แล้ว บอกได้เลยครับว่าทำได้ออกมาดีมากจริง ๆ

และเท่าที่ได้ลองคุยกับคนที่เคยเห็นเหรียญนี้มาแล้วก็พูดเหมือนกันครับว่าทำออกมาดีมาก ๆ ดีจนจุดที่เอามาแยกแยะในเบื้องต้นนั้น ไม่ใช่ตำหนิต่าง ๆ บนเหรียญ แต่จุดที่ทำให้แยกเก๊แท้ได้กลับกลายเป็น จากการ สัมผัส