ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญเก้ระบาดมาก ระวังด้วยครับ  (อ่าน 2644 ครั้ง)

จึ๊ก ปจ.

• Jr. Member
  • **
เหรียญเก้ระบาดมาก ระวังด้วยครับ
« เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 08:24:35 AM »
              ตอนนี้เหรียญอุปัปฌาย์คำยันต์เล็ก   เหรียญเก้ออกมามาหลายฝีมือและกำลังระบาดมากทั้งในเน็ต นอกเน็ต  เพื่อนสมาชิกหรือผู้ที่เข้ามาศึกษาพระเครื่องเมืองแปดริ้วในเว็บนี้
โปรดระวังด้วยครับ  ส่วนจุดสังเกตของเหรียญที่นิยมสะสมเล่นหากันในพื้นที่ เคยลงไว้แล้วครับในเว็บไซต์แห่งนี้   วันนี้เอามาย้ำเตือนและเพิ่มจุดสังเกตง่ายๆอีกจุดหนึ่ง  ให้ดูที่ผมวงกลมแดงๆไว้ที่ด้านล่างของหลังเหรียญครับ  เหรียญที่นิยมเล่นหากันในพื้นที่จะมีกนกขอบล่างของเหรียญที่อ้วนล่ำ มองดูอวบอิ่ม  ไม่มีร่องแอ่งวิ่งอยู่กลางกนกใดๆทั้งสิ้นครับ แต่ก็อาจมีเหรียญที่แท้ๆอยู่บ้าง ที่ปั๊มแล้วบังเอิญมีเส้นแอ่งวิ่งอยู่ตรงกลางกนก แต่ที่พบ เก้ทั้งนั้นครับ   สังเกตดูดีๆครับทั้งลักษณะการเจาะหลังหูเหรียญและกนกหลังที่ด้านล่างของเหรียญ  2 จุดนี้ช่วยเราได้ครับ  อีกอย่างครับ เหรียญเก้มักชอบพรางผิวเหรียญด้วยการทำเป็นกลั่ยเงินบ้างละ  กลั่ยทองบ้างละ ถูกใช้เปรอะๆมาบ้างละ  พึงระวังครับ เจอดีเข้าแล้ว

torlae

• Global Moderator
  • Full Member
Re: เหรียญเก้ระบาดมาก ระวังด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 08:44:59 AM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ ครับผม

ยากูซ่า

• ศึกษา......สะสม.....ด้วยใจ......แล้วทุกอย่างจะตามมา
Re: เหรียญเก้ระบาดมาก ระวังด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 04:24:47 PM »
มีตัวอย่างเหรียญเก๊ให้ดูอะเปล่าครับเห็นลงอยู่ในเวปยูองค์นึง กำลังสงสัยอยู่ครับ :045:

จึ๊ก ปจ.

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 09:44:11 PM »
                         เหรียญเก้ตอนนี้มีอยู่สองสามฝีมือ   ที่ระบาดมากตอนนี้คือเหรียญที่มีร่องลึกวิ่งเป็นทิวที่กลางกนกขอบเหรียญด้านล่างครับ   ที่ท่านยากูซ่าสงสัยอยู่นั่นน่ะ
    คงจะเป็นแบบที่ท่านยากูซ่าคิดอยู่ในใจนั่นแหละครับ     ส่วนเหรียญแท้จะมีสภาพธรรมชาติคล้ายๆเหรียญที่เอามาลงไว้เกือบทุกเหรียญเลยครับ เป็นเหรียญทองแดงผิวไฟ
    แต่ด้วยกาลเวลา จะเหลือผิวไฟจางๆเฉพาะตามซอก ตามส่วนลึกที่ไม่ถูกมือครับ ส่วนเหรียญแท้ ที่เป็นกลั่ยทอง มีครับ เคยเจอ แต่ที่เป็นกลั่ยเงินไม่แน่ใจนักว่าจะมี อีกอย่าง
    อย่าลืมมองลักษณะการเจาะหูเหรียญที่ด้านหลังเหรียญนะครับ ถ้าลักษณะการเจาะหูเหรียญเหมือนที่เอามาลงไว้  จะถือว่าเป็นเหรียญดูง่าย หมดข้อสงสัย นิยมครับ     

ยากูซ่า

• ศึกษา......สะสม.....ด้วยใจ......แล้วทุกอย่างจะตามมา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 09:37:48 AM »
                         เหรียญเก้ตอนนี้มีอยู่สองสามฝีมือ   ที่ระบาดมากตอนนี้คือเหรียญที่มีร่องลึกวิ่งเป็นทิวที่กลางกนกขอบเหรียญด้านล่างครับ   ที่ท่านยากูซ่าสงสัยอยู่นั่นน่ะ
    คงจะเป็นแบบที่ท่านยากูซ่าคิดอยู่ในใจนั่นแหละครับ     ส่วนเหรียญแท้จะมีสภาพธรรมชาติคล้ายๆเหรียญที่เอามาลงไว้เกือบทุกเหรียญเลยครับ เป็นเหรียญทองแดงผิวไฟ
    แต่ด้วยกาลเวลา จะเหลือผิวไฟจางๆเฉพาะตามซอก ตามส่วนลึกที่ไม่ถูกมือครับ ส่วนเหรียญแท้ ที่เป็นกลั่ยทอง มีครับ เคยเจอ แต่ที่เป็นกลั่ยเงินไม่แน่ใจนักว่าจะมี อีกอย่าง
    อย่าลืมมองลักษณะการเจาะหูเหรียญที่ด้านหลังเหรียญนะครับ ถ้าลักษณะการเจาะหูเหรียญเหมือนที่เอามาลงไว้  จะถือว่าเป็นเหรียญดูง่าย หมดข้อสงสัย นิยมครับ   
ขอบคุณครับ :011:

tateenoi

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 06:40:21 AM »
ขอบคุณครับ

arm6099

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 06:48:40 PM »
 :013:..ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ