ผู้เขียน หัวข้อ: พระครูมงคลสมาจารย์(สุนทร มงฺคโล) วัดแหลมใต้  (อ่าน 19301 ครั้ง)

NANG_Innervision

• Full Member
เนื่องจากไป สะดุดชื่อ เกจิอาจารย์ท่านนี้ใน กระทู้ของหลวงพ่อแจ้งวัด ประจำรัง ก็เลยถามพ่อว่า  ป๊่า สมณศักดิ์นี้ใช่พระครูสุนหรือป่าว ป๊าบอกว่า ใช่ ก็เลยอยากจะ เผยแพ่ ประวัติและวัตถุมงคล เล็กน้อย
พระครู สุน ของชาวตลาด หรือ พระครูมงคลสมาจารย์(สุนทร มงฺคโล) เป็นเกจิ อาจารย์ ร่วมในยุคสมัยของพระครูไข่ ท่านเป็นชาวเขมรธุดงค์มาที่ ท้องน้ำแปดริ้วก็เลยจำพรรษาอยู่ที่วัดแหลม วันเดือนปีเกิด ไม่ทราบแน่ชัด แต่เท่าที่รู้ท่าน มรณภาพประมาณ 2510 กว่าๆ อายุในตอนนั้น คุณพ่อบอกว่า ประมาณ 90กว่าๆ ก็อาจถือได้ว่า เป็นเกจิอาจารย์ที่อายุยืนท่านหนึ่งของชาวแปดริ้ว ท่านรับตำแหน่งเจ้าอาวาสต่อจากหลวงปู่ไข่ มาจนมรณภาพ วัตถุมงคล ที่ท่านสร้างมีพระเนื้อผง พิมพ์สี่เหลี่ยมใหญ่ เล็ก ข้างหลังยันต์ อุ ยอด อุณาโลม มีเนื้่อ ขาว เเละ ดำ แดง น้ำตาล พระท่านทำล้อพิมพ์ของหลวงปู่ไข่ จากนั้นก็มีพระบูชา ตะกรุด ผ้ายันต์ เหรียญ ที่โด่งดังที่สุดของท่านคือผงอิธิเจ วัตถุมงคลของท่านดีทางเมตตา มหานิยมเป็นเลิศ ก๋งของผม เวลาๆผติดต่อการค้า จะนำผงอิธิเจของท่านมาผสมแป้งเเละผัดหน้าตลอด มีเรื่องเก่าคนเก่าคนแก่แถวนั้น เล่าว่าเวลาท่าน จารตะกรุดท่านจะลงไปจารใต้น้ำ ตะกรุดของท่านมีเนื้อเงิน ทองแดง ดอกยาวประมาณ 2องค์คุลีนิ้วก้อย ด้านในจารอักขระ มะ อะ อุ นะโมพุทธายะ ดอกนึง อีกดอกนึง จาร มะ อะ อุ อิ ติ มุ ขัง
วัตถุมงคลที่ ทันท่านปลุกเสก

ยากูซ่า

• ศึกษา......สะสม.....ด้วยใจ......แล้วทุกอย่างจะตามมา
  • Global Moderator
Re: พระครูมงคลสมาจารย์(สุนทร มงฺคโล) วัดแหลมใต้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 09:22:54 AM »
ขอบคุณครับ มีประวัติ ส่งมาที่กล่องข้อความได้เลยครับ :004:

Re: พระครูมงคลสมาจารย์(สุนทร มงฺคโล) วัดแหลมใต้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 09:45:08 AM »
ประวัติไม่มีอ่าคับ มีเท่าที่พ่อ เเละคนแก่บอก ส่วนรูปวัตถุมงคลที่ลงไปนั้นขาดแค่ผ้ายันต์ อย่างเดียวคับ :036:

torlae

• Global Moderator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 03:25:04 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ ที่นำมาแบ่งปันครับ

thetigerking

• Jr. Member
  • **
  • รักที่สุดคือในหลวง หวงที่สุดคือแผ่นดิน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 10:44:13 PM »
ประวัติหลวงปู่สุนทร ความจริงผมกะจะส่งไปท้ายๆแต่เมื่อมีแฟนๆเรียกร้องก็จะจัดให้ก่อนครับ
" จะแน่วแน่แก้ใขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา "

• **
  • รักที่สุดคือในหลวง หวงที่สุดคือแผ่นดิน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 11:57:32 AM »
น้าเหน่ง เหรียญหลวงปู่สุนทร นั้นไม่ทันท่านนะครับ...ส่วนพระเนื้อผงนั้นเป็นปี2505สร้างพร้อมพระบูชาครับ ทั้งอย่างนี้ถือเป็นวัตถุมงคลรุ่นสุดท้ายในชีวิตท่านครับ รุ่นแรกสร้างเมื่อปี2479 เพื่อสร้างโรงเรียนวัดแหลมใต้ครับ เป็นพระผงคล้ายกับรุ่นสองนี่แหละ
" จะแน่วแน่แก้ใขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา "

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 06:02:43 PM »
นิดนึงนะครับ น้าเสือ เนื้อผงรุ่นสอง เป็นสีน้ำตาลครับรุ่นแรกสีแบบนี้ มีพิมพ์ใหญ่พิมพ์ ส่วนเรื่อง มรณภาพนั้น ไม่แน่ใจนะครับ เเต่ลุงของผมบวชตอน โบสถ์เสร็จเเล้ว ยังมีนั่งร้านอยู่ ตอนลุงของผมบวช สมเด็จสังฆราช (ป๋า) เป็นอุปัชฌาย์ หลวงปู่สุนเป็นพระกรรมวาจาจารย์พ่อผมยืนยันว่าหลังปี 2510 แน่นอนแต่ไม่ถึงปี 2520 ร้านรุ่งโรจน์ทุกคนรู้จักพระครูสุนดี คนตลาด ท้องน้ำรู้จักหมด เเล้วน้าเสือไปได้ข้อมูลมาจากไหนครับ ผมจะลองเอาไปถามพ่อดู

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 06:15:27 PM »

ขออนุญาติเจ้าของรูปด้วยนะครับ รูปนี้ผมถ่ายตอนงานภาพเก่าเล่าเรื่อง ในรูปนีึ้คือรูปของพระในวัดแหลมใต้ รูปนี้ถ่ายตอนโบสถ์เสร็จเเล้วนะครับ ในรูปมีอาจารย์ปราง เจ้าอาวาสที่พึ่งมรณะภาพไปด้วย โบสถ์เสร็จ พ.ศ. ประมาณ 2510 กว่า ในรูปนี้พระครูสุนท่านยังอยู่เลยนะครับ ลืมบอกไป พ่อผมเกิดปี 2500 เล็กๆวิ่งเล่นในวัดบ่อยๆ ท่านยังเรียกไปกิน ตังเมบ่อยๆ แถมยังโดนใช้ไปซื้อ ไส้วัว ด้วย เกิดทันท่านแน่นอนครับยืนยัน ลุงผมก็ยังอยู่เด๋วใว้เจอลุง ผมจะเอารูปตอนบวชมาให้ชมครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 06:20:14 PM »
อีกเล็กน้อยครับ
 2464 ได้รับพระราชทานพัดยศนักธรรมกิตติมศักดิ์ เป็นกรณีพิเศษ จากสมเด็จพระหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส สมเด็จพระสังฆราชเจ้าฯ และทรงแต่งตั้งให้เป็นพระครูมงคลสมาจารย์ในเวลาต่อมา แต่ทำไมในผ้ายันต์ที่พ่อผมมี เขาได้สมณศักดิ์ พระมงคลสมาจารย์ปี 2498 อ่าคับ งงๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 06:36:03 PM »
เเล้ววัตถุมงคล รุ่นแรก หน้าตาเป็นไงอ่าคับ น้าเสือ พ่อผมบอกว่าก่อนท่านจะเป็นพระมงคลสมาจารย์ ท่านได้สมณศักดิ์ พระครูสุนทรสมาจารย์อ่าคับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 09:09:03 PM »
พระรุ่นแรกของปู่สุนทรนั้นมีคนยืนยันว่าสร้างขึ้นเมื่อคราวสร้างโรงเรียนวัดแหลมใต้ เท่าที่เห็นเป็นพิมพืพระพุทธขัดเพชร ขนาดประมาณวัดปากน้ำ ส่วนรุ่น2นี่เหมือนกับที่น้าเหน่งเอามาลง ซึ่งมีทั้งเคลือบแลคเกอร์และไม่เคลือบแลคเกอร์..ครับส่วนปีมรณะภาพนั้นมีคนเถียงกันครับว่าปี2508หรือ2518 ส่วนเรื่องเหรียญนั้นเขาว่าไม่ทันครับ..ผมจึงสรุปว่าท่านมรณภาพปี2508 แต่หากน้าเหน่งมีหลักฐานที่ยืนยันได้ ก็เอามาเพิ่มเติมแก้ไขได้ครับ คนที่ให้ข้อมูลผมเป็นคนจีนชาวตลาด16 ท่านทำบุญวัดแหลมใต้มาตั้งแต่ยุคหลวงปู่ไข่ครับ..

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 10:03:57 PM »
มีสองขนาดครับ สำหรับพระเนื้อผงรุ่นแรก มีขนาดใหญ่เเล้วก็ ขนาดเท่าปากน้ำ ในตลาดนิยมพิมพ์ใหญ่ เเล้วเล่นเนื้่อขาว แบบที่ผมนำมาลงเป็นสากลเป็นรุ่นแรก สำหรับพระพุทธพิมพ์นี้ ท่านได้ทำล้อพิมพ์ของหลวงปู่ไข่มา เพราะตอนที่ผมเช่า หลวงปู่ไข่มา คนที่เอามาให้เช่า เขามีสององค์ผมเลือกพิมพ์ปิดตามา พิมพ์ของพระครูสุน ผมไม่ได้เอามา เด๋ววันหลังผมไปบ้านคุณลุง ผมจะเอารูปคุณลุงตอนบวชมา ลงให้ชมครับ ข้อมูลของผมมาจาก คุณพ่อ คุณลุง เพราะว่าครอบครัวตระกูลผม ทำบุญวัดแหลมใต้มาโดย ตลอดตั้งแต่สมัยรุ่น ก๋ง กับ อาม่า ส่วนปี มรณะภาพนั้น ภาพ ถ่ายที่ผมนำมาลงให้ชมนั้นถ่ายปี 2510+ เพราะว่า ลุงผมบวชปี 2510 ครับ ที่ไม่บวชก่อนหน้านั้นเพราะว่า หลวงปู่บอกว่าให้รอโบสเสร็จก่อน ก็เลยรอให้โบสถ์เสร็จพ่อผมรับประกัน ล้าน%ว่า หลวงปู่มรณะหลัง ปี 2510 แน่นอน หลักฐานดูง่ายๆครับ ในภาพโบสถ์เสร็จเเล้วหลวงปู่ยังนั่งถ่ายรูปอยู่เลย ยังไงน้าเสือลองไปถามคนที่ให้ข้อมูลน้าเสือดูนะครับ ว่าตอนหลวงปู่มรณะภาพ โบสที่กำลังสร้างเสร็จหรือยัง เเล้วก็พ่อยังบอกอีกว่า ถ้าป๋าจำไม่ผิด หลวงปู่ไม่ได้เป็นอุปัชฌาย์ด้วย อาม่าเลยไปนิมนต์ สมเด็จป๋ามา หลังจากสิ้นบุพระครูสุนเเล้ว เจ้าอาวาสองค์ต่อมาคือ อาจารย์ปราง ชื่อจริงผมจำไม่ได้ แต่ท่าน นามสกุล เลิกหริ่ง เป็นชาว ประจำรัง อุปัชฌาย์ในยุคนั้น หลังจากที่หลวงปู่สุน มรณะภาพ คือหลวงตาเพิ่ม เเล้วค่อยมาเป็นอาจารย์ปราง พรุ่งนี้ผมจะถ่ายรูปพระผงหลวงปู่รุ่นสองเนื้อดำ+น้ำตาลมาให้ชมครับ ในตอนที่หลวงปู่ปรางค์มรณะภาพ มีคนเจอพระรุ่นสอง เนื้อดำเต็มโอ่งเลย เเล้วพระเนื้อดำนี้ คนไม่ค่อยนิยมเนื่องจาก หลังจากท่านมรณะภาพเเล้ว มีการทำเสริมขึ้นมาภายหลัง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 11:38:12 AM »

มาแล้วครับ พระรุ่นสองของหลวงพ่อ องค์แรกซ้ายมือ รุ่นแรก องค์นี้สวยมากมีหน้าตาสังฆาติเเละพระบาท เนื้อออกไปทางผสมเหมือนว่าน สังเกตุ ง่ายๆ พระรุ่นแรกจะตัดขอบไม่เรียบร้อย ทีี่เหลือเป็นรุ่นสองหมดครับ จะตัดขอบเรียบร้อย องค์พระจะหนา รุ่นแรกองค์พระจะบาง ที่เอามาลงเป็นพิมพ์เล็กทั้งหมด เพราะว่า พิมพ์ใหญ่ หายากครับ ราคาไม่แพงแต่ของไม่มี :060:

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:26:50 PM »
ไปสอบถามมาแล้วครับน้าเหน่ง ว่าท่านสร้าอุโบสถ์วัดแหลมใต้จนเสร็จครับ...ส่วนปีมรณภาพนั้นน้าเหน่งลองถามคุณลุงกับคุณพ่อดูนะครับว่าใชปี2518หรือเปล่า ทั้งนี้ประวัติหลวงปู่สุนทร แทบมิได้มีจารึกเป็นลายลักษณ์อักษรเลย ส่วนที่สอบถามมาได้ ก็สับกันไปสับกันมาต้องเรียบเรียงกันอยู่นานครับ เพื่อร่วมกันเผยแพร่ประวัติของหลวงปู่ท่านอย่างสมบูรณ์และถูกต้องที่สุด โชคดีที่น้าเหน่งชี้ความจริงให้เห็นไม่งั้นจะเป็นความผิดพลาดไปตลอดครับ..

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:34:35 PM »
ปีมรณะภาพนั้น คุณพ่อไม่กล้าฟันธงครับ พ่อบอกว่า 251กว่านะแต่ไม่แน่ใจว่าปีอะไร อ๋อน้าเสืออย่าเรียกผมน้าเลยครับปีนี้อายุพึ่งจะ 22เองเรียกน้องเน้ง เถอะครับ มีคนแก่คนนึงท่านเล่าให้ผมฟังครับน้าเสือ ท่านบอกว่าสมเด็จพระหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส สมเด็จพระสังฆราชเจ้า ท่านซี้กับหลวงปู่ไข่มากนะครับ เเล้วก็คุณลุงท่านนั้นบอกกับผมอีกว่า หลวงปู่ไข่ มีทองเป็นปี๊บ ข้อมูลนี้ผมไม่ยืนยันนะครับ555+ ^^" :049: