ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อเชิด วัดมงคลโสภิต(ต้นสน) อ.บ้านโพธิ์ จ. ฉะเชิงเทรา  (อ่าน 10626 ครั้ง)

Cute

• Newbie
  • *
วัตถุมงคลที่หลวงพ่อเชิด วัดต้นสนท่านสร้างไว้ครับ คุณแม่ผมเป็นคนแปดริ้วเกิดและโตทีนั่น เล่าว่าตอนเด็กได้ไปที่วัดต้นสนกับแม่ เมื่อประมาณปี ๒๔๙๘-๒๕๐๐ ได้ไปช่วยขุดดินถมปรับพื้นที่สร้างอุโบสถ หลวงพ่อเชิดท่านแจกพระ และสีผึ้ง ตอบแทนชาวบ้านที่ไปช่วยลงแรงกันในครั้งนั้น (ปัจจุบันอายุ๖๙ปีแล้ว เจ้าตัวยืนยันว่ารับมากับมือ) จนอุโบสถใหม่สร้างเสร็จ

ประวัติวัดมงคลโสภิต
วัดมงคลโสภิต (ต้นสน) ตั้งอยู่ริมคลองประเวศบุรีรมณ์ เลขที่ ๔๐ หมู่ ๓ ต.บางกรูด อ.บ้านโพธิ์ จ.ฉะเชิงเทรา เดิมชื่อ วัดสามัคคีรสาราม สร้างเมื่อ พ.ศ. ๒๔๒๖ โดยมีนายเปรม บุญเปรม บริจาคที่ดินจำนวน ๘ ไร่ ๑๐ ตารางวา จากนั้นนายเปรม บุญเปรม นายเนียม เสมอตน นายลอย มาลัยลอย นายอิ่ม อิ่มเจริญ ได้ร่วมกันก่อสร้างโดยทุนทรัพย์ส่วนตัว ได้ปลูกกุฏิ หอฉัน ต่อมานายเปรม บุญเปรม นายสุด นายสมบุญ นายเนียม เสมอตน ได้ถวายเรือนเข้ามาปลูกสมทบอีกคนละหลัง ได้นิมนต์พระอาจารย์จ้อย พร้อมด้วยพระภิกษุอีก ๔ รูป จากวัดไชยภูมิธาราม (ท่าอิฐ) ต.บางพระ อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา มาอยู่เพื่อได้ทำบุญถวายทาน ภายหลังพระอาจารย์จ้อยได้ลาสิกขาไป จึงได้นิมนต์พระอาจารย์โพลัง จากวัดไชยภูมิธาราม มาปกครองวัดต่อ ภายหลังพระอาจารย์โพลังก็ได้ลาสิกขาไปอีก พระอาจารย์โฉม ได้เป็นผู้ปกครองวัด และได้มีการสร้างอุโบสถขึ้น โดยได้รับพระราชทานวิสุงคามสีมา วันที่ ๑๐ กุมภาพันธ์ ๒๔๓๖ สร้างเสร็จแล้วได้จัดการผูกพัทธสีมาในปีเดียวกันนั่นเอง และได้สร้างศาลาการเปรียญขึ้น ๑ หลัง
พ.ศ. ๒๔๔๕       พระอาจารย์โฉม ย้ายไปอยู่วัดประเวศวัฒนาราม พระอาจารย์เปรม จากวัดไชยภูมิธาราม  มาปกครองวัดต่อ จนก้าวเข้าสู่วัยชราภาพ จึงได้ลาออก
พ.ศ. ๒๔๕๕        พระอธิการโห้ จึงเป็นผู้ปกครองวัดต่อ ภายหลังได้มรณภาพลง
พ.ศ. ๒๔๖๐          พระภิกษุเชิด  เป็นผู้รักษาการเจ้าอาวาส
พ.ศ. ๒๔๖๑         พระภิกษุเชิด  ได้รับการแต่งตั้งเป็นเจ้าอาวาส
พ.ศ. ๒๔๖๕        ได้จัดตั้งโรงเรียนประชาบาลขึ้นภายในวัด
พ.ศ. ๒๔๗๐       ได้ตั้งโรงเรียนพระปริยัติธรรม และได้ก่อสร้างถาวรวัตถุไว้เป็นอันมาก
พ.ศ. ๒๔๘๔       พระอธิการเชิด ได้รับพระราชทานสมณศักดิ์ เป็นพระครูสัญญาบัตรชั้นตรี มีพระราชทินนามว่า  พระครูโสภิตธรรมคุณ
พ.ศ. ๒๔๘๖        พระครูโสภิตธรรมคุณ ได้รับแต่งตั้งเป็นพระอุปัชฌาย์
พ.ศ. ๒๔๙๙        ได้สร้างอุโบสถขึ้นใหม่ ได้รับพระราชทานวิสุงคามสีมา วันที่ ๒๓ สิงหาคม ๒๔๙๙  สร้างเสร็จแล้วได้จัดงานผูกพัทธสีมา ในปี พ.ศ. ๒๕๐๔
พ.ศ. ๒๕๐๙         ได้จัดหล่อรูปเหมือนขนาดเท่าองค์จริงของหลวงพ่อเชิดขึ้น ๑ องค์
พ.ศ. ๒๕๑๑         ท่านได้มรณะภาพลงโดยอาการสงบ รวมอายุได้ ๗๗ ปี พรรษา ๕๗
พ.ศ. ๒๕๑๑         พระครูโสภิตมงคลการ (หลวงพ่อขันธ์) ได้รับแต่งตั้งเป็นเจ้าอาวาส จนถึงปัจจุบัน
ปัจจุบันวัดมีที่ดิน ที่ตั้งวัด   รวม ๑๓ ไร่ ๑๐ ตารางวา  ที่ธรณีสงฆ์ ๒๐ไร่ อยู่ที่ ต.บางพระ อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา
ลำดับเจ้าอาวาส  เท่าที่ปรากฏหลักฐานมี  ๗  องค์  คือ
๑.  พระอาจารย์จ้อย
๒.  พระอาจารย์โพลัง     
๓.  พระอาจารย์โฉม ติสฺสโร        ก่อน  พ.ศ. ๒๔๓๖ ถึง พ.ศ. ๒๔๔๕
๔.  พระอาจารย์เปรม อินฺทโชโต  นามสกุล บุญเปรม ผู้ถวายที่ดิน พ.ศ. ๒๔๔๕ ถึง พ.ศ. ๒๔๕๕
๕.  พระอธิการโห้                           พ.ศ. ๒๔๕๕ ถึง พ.ศ. ๒๔๖๐
๖.  พระครูโสภิตธรรมคุณ (เชิด โสภิโต) นามสกุล เสมอตน พ.ศ. ๒๔๖๐ ถึง พ.ศ. ๒๕๑๑
๗.  พระครูโสภิตมงคลการ (ขันธ์ สิริวณฺโณ) นามสกุล คงสาคร พ.ศ. ๒๕๑๑ ถึงปัจจุบัน

ที่มา http://watmongkonsopit.blogspot.com/

Cute

• Newbie
  • *
ท่านผู้ใดมีพระเครื่องหลวงพ่อเชิด วัดต้นสน นำมาลงในกระทู้นี้ไว้ได้เลยครับ ผมยังมีเสื้อยันต์อีกแต่ยังไม่ได้ถ่ายรูป รอถามญาติผู้ใหญ่ให้แน่ใจก่อน
เพื่อข้อมูลความถูกต้องของพระเครื่องเมืองแปดริ้วและประกาศเกรียติคุณให้กับองค์หลวงพ่อครับช่วยๆกัน

Cute

• Newbie
  • *
แหวนหลวงพ่อเชิด
ที่มา http://www.web-pra.com/Auction/Show/872376

ยากูซ่า

• ศึกษา......สะสม.....ด้วยใจ......แล้วทุกอย่างจะตามมา
  • Global Moderator
  • Full Member
 :004:
ขอบคุณครับ ต่อเรื่อยๆเลยครับ

Cute

• Newbie
  • *
รูปถ่าย หลวงพ่อเชิด ครับ (เอามาจาก Blog ของวัด)

champ14

• Newbie
  • *
อืม! ครับก็ไม่ได้มีความรู้เรื่องหลวงพ่อเชิดมากนะครับ คือ ถ้าจำไม่ผิดเหรียญหลวงพ่อเชิดที่ออกเป็นรูปแบบพัดยศนั้นสร้างปี 2500 แล้วความคิดผมนะครับที่เห็นกันอยู่บ่อยบ่อยนั้น มีอยู่ 2 แบบครับคือ ที่เป็นขี้กลากกับไม่เป็นขี้กลากซึ่งจะเป็นเนื้ออัลปาก้าครับ ที่ไม่เป็นขี้กลากจะเป็นที่นิยมกว่าครับ อืมแล้วก็จะมีอีกรูปแบบนึงคือบล๊อคหลังนะครับซึ่งจะเป็นเนื้อกะไหล่ทองกระไหล่เงินครับ รูปแบบนี้ผมเคยได้ยินมาว่าเป็นหลวงพ่อขันท่านจัดสร้างขึ้นครับ  แล้วก็มีแหวนเนื้ออัลปาก้า ก็จะมี 2 แบบอีกครับคือแบบ มีตอกอุกับไม่ตอกครับ แล้วจะมีเป็นพระเนื้อดินเผ่าครับ จะเป็นลักษณะสมเด็จรัศมี สมเด็จนาคปรก สมเด็จพิมเล็ก นางพญา แล้วที่เคยได้ยินมานะครับจะมีเป็นขุนแผนกับเสือครับซึ่งหายากพอสมควรหรือไม่ก็ไม่มีคนรู้ว่าเป็นของหลวงพ่อเชิดแล้วก็ตีเป็นของที่อื่นไปซึ่งผมก็ไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ แล้วที่ดีอีกแบบคือรูปถ่ายหลวงพ่อเชิดครับขนาดไม่ค่อยใหญ่แล้วด้านหลังจะเป็นหมึกปากกาเขียนเป็นยันครับ ซึ่งน่าจะเป็นยันที่หลวงพ่อเชิดเขียนครับ แล้วที่เคยเห็นมาอีกก็คือ ตะกรุดครับ ซึ่งจะแยกออกจากเกจิอื่นได้ยากครับคือไม่มีเอกลักษณ์บ่งบอกว่าเป็นหลวงพ่อเชิดครับ ^_^ พอดีว่าผมไปวัดต้นสนแทบจะทุกวันพระนะครับถ้ามีเรียนก็เรียนแต่ถ้าวันพระตรงกับวันหยุดผมก็เลยไปทำบุญครับเลยถามคนเก่าคนแก่ไว้ครับ พระเครื่องที่ผมบอกมาอาจจะเป็นเรื่องถูกบางผิดบางนะครับ คือเป็นความรู้ต่อต่อกันมาครับ   

Cute

• Newbie
  • *
พระเนื้อดินแบบนี้มั้ยครับที่พูดถึง (ผมหารูปมาจาก google)

จึ๊ก ปจ.

• Jr. Member
  • **
ผมเองเคยได้หลวงพ่อเชิดมาทั้งเหรียญ ทั้งแหวนครับ แต่พรรคพวกขอแบ่งไปซะหมดแล้ว  เดี๋ยวต้องหาใหม่   

malailoy

• Newbie
  • *
พระเนื้อดินแบบนี้มั้ยครับที่พูดถึง (ผมหารูปมาจาก google)

ใช่เลยครับ ผมเก็บสะสมของหลวงพ่อเชิดอยู่

Fmaxza

• Newbie
  • *
ได้มาจากแม่ 1 องค์ครับ.  ลูกศิษย์วัดต้นสน

Fmaxza

• Newbie
  • *
ได้มาจากแม่ 1 องค์ครับ.  ลูกศิษย์วัดต้นสน