ผู้เขียน หัวข้อ: เสื้อยันต์หลวงพ่อคง  (อ่าน 5303 ครั้ง)

จึ๊ก ปจ.

• Jr. Member
  • **
เสื้อยันต์หลวงพ่อคง
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 06:54:11 AM »
                 เสื้อยันต์หลวงพ่อคง วัดซำป่าง่าม ไม่ค่อยได้พบเจอง่ายๆแล้วครับ ผมเคยได้ตามหมู่บ้านลึกๆที่คนเข้าไปไม่ค่อยถึง เจอทีไรเป็นแบบนี้ทุกที ไม่เคยเจอที่สวยๆสมบูรณ์ๆสักที ตัวนี้ก็เหมือนกันพึ่งได้มาก็มีสภาพแบบนี้ น่าจะผ่านศึกเสือเหนือใต้มาอย่างโชกโชนครับ เสื้อยันต์หลวงพ่อคงที่ผมพบเจอในท้องที่แถบพนมสารคาม ราชสาส์น และในเขตอำเภอศรีมโหสถ เขตอำเภอศรีมหาโพธิิ  ปราจีนบุรี  จะเป็นพิมพ์นี้แบบนี้ครับ คือมีลายพิมพ์เป็นลายเดียวกันเลยกับของหลวงพ่อจาด วัดบางกะเบา แต่ของหลวงพ่อคงจะมีรูปหลวงพ่อคงพิมพ์ไว้ที่กลางยันต์   รูปแปดเหลี่ยม และ มีข้อความ  "หลวงพ่อคง  สุวัณโณ ,  อายุ  ๑๐๗ ปี , วัดซำป่าง่าม"  พิมพ์อยู่ที่ด้านล่างรูป  ส่วนพิมพ์ที่เป็นรูปหลวงพ่อคงในวงกลม ระบุ พ.ศ.๒๔๘๔ รอบวงกลม ผมยังไม่เคยเจอและได้สัมผัสเสื้อตัวจริงสักที เคยเห็นแต่ในรูปครับ  วันนี้ช่วงสายๆจะไปพนมฯ เพราะได้ข่าวว่าคนเก่าคนแก่ที่นั่นมีอยู่ตัวหนึ่ง ผมจะไปขอชมดูสักหน่อย ดูว่าเป็นเสื้อพิมพ์ไหนแบบไหนกันแน่   

จึ๊ก ปจ.

• **
Re: เสื้อยันต์หลวงพ่อคง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 06:55:59 AM »
ส่วนต่างๆของเสื้อยันต์ด้านหน้าครับ

จึ๊ก ปจ.

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 07:04:47 AM »
                   ด้านหลังเสื้อยันต์ครับ  ตำแหน่งและรูปแบบของยันต์ต่างๆเหมือนกันกับเสื้อยันต์หลวงพ่อจาด ไม่มีผิดสักที่เลยครับ   สันนิษฐานว่าสั่งพิมพ์มาจากที่เดียวกัน ใครที่มีเสื้อยันต์ของหลวงพ่อจาด ลองมาเทียบดูครับ   

จึ๊ก ปจ.

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 07:06:50 AM »
ส่วนต่างๆของรูปแบบยันต์ที่ด้านหลังเสื้อครับ

bigjoin555

• Newbie
  • *
    • ท้าวเวสสุวรรณ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 09:26:42 AM »
น่าสนใจมากครับ

Aud_Watpho

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:19:31 AM »
ได้แค่นี้ก็..เยี่ยมแล้วละครับ...ผ่างๆๆ :005:
" อย่าโศกา   ด่าตะโกน  เมื่อโดนทุบ "

จึ๊ก ปจ.

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 02:34:51 PM »
                            ครับ  สภาพดีๆไม่ค่อยมีให้เห็นแล้ว  ดูในเน็ตเห็นมีแบบเดียวกันกับตัวนี้แต่สภาพยังสวยอยู่เลยครับ  อยู่ที่ร้านบางกระเบา  สงสัยจะหลายตังค์ซะละมั้ง ตัวนั้น
ส่วนของผมตัวนี้เหมือนๆเดิม แบ่งพวกไปซะแล้ว เพราะคนแบ่งชอบสะสมเสื้อยันต์ แต่ยังขาดของหลวงพ่อคง เลยขอแบ่งไปใส่กรอบ ผมก็เลยตามใจพวก กลัวพวกมีไม่ครบ

ยากูซ่า

• ศึกษา......สะสม.....ด้วยใจ......แล้วทุกอย่างจะตามมา
  • Global Moderator
  • Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 09:24:46 PM »
 :049: :012: :045:

Cute

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 10:17:21 AM »
จัดให้ครับ...นี่เลยหลวงพ่อจาด ลองเปรียบเทียบดูจุดต่างกันนะครับ

จึ๊ก ปจ.

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 10:15:20 AM »
หลวงพ่อจาด ขาว  ตัวนี้ยังสวยสมบูรณ์มากๆ  อิจฉาครับ อยากได้สภาพแบบนี้บ้าง  แหมๆๆๆ  ได้มาจากที่ไหนน้อ  ผมจะได้ไปหาบ้าง

youngless

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 03:47:36 PM »
เสื้อที่ผมมีอยู่ต่างจากของท่าน ได้มาจากน้าชายที่เป็นทหารเกณห์ช่วงสงคราม
เท่าทีได้ยินผู้สูงอายุเล่าให้ฟัง พ่อแม่จะต้องจัดหาหรือทำเสื้อขึ้นมาเองแล้วเอาไปให้หลวงพ่อลงยันต์ให้ เพือให้ลูกหลานติดตัวไปใช้ตอนสงครามโลกครั้งที่2 น่าจะเป็นเหตุผลที่ดีเพราะตอนสงคราม ผ้าเป็นสิ่งหายากและมีราคาแพง
แนบรูปที่ผมมีอยู่มาให้ดูกัน
ส่วนเสื้อยันต์หลวงพ่อจาด ได้มาจากน้าชายอีกคนหนึ่งที่เป็นตำรวจ