ผู้เขียน หัวข้อ: พุทธกวักหลวงพ่อเชิด วัดลาดบัวขาวครับ  (อ่าน 2370 ครั้ง)

NANG_Innervision

• Full Member
พุทธกวักหลวงพ่อเชิด วัดลาดบัวขาวครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 05:35:33 PM »
เนื้อดินครับมีพิมพ์ พุทธกวักองค์นึง เเล้วก็พิมพ์นางพญาองค์นึง กับสมเด็จอีกองค์นึงครับ สมเด็จเนื้อผงไม่แน่ใจว่าใช่หรือป่าว สอบถามผู้รู้ได้ความว่าพระชุดเนื้อดินนี้สร้างในยุคแรกๆ ประมาณปี247-248 กว่าๆ วัตถุมงคลในยุคแรกๆนั้นมีลูกอมเนื้อดิน พระพิมพ์สมเด็จเนื้อดิน สีแดง สีดำ ตะกรุดเนื้อตะกั่ว จากนั้นค่อยเป็นเหรียญ2486 เเล้วก็ รูปหล่อถืออีโต้ เนื้อทองแดง+เนื้อใบลาน พระชุดเนื้อดินคนลาดบัวขาวหวงมากครับมีประสบการณ์กันมาก หายาก+สร้างน้อย+คนไม่ค่อยรู้=ถูกสุดๆ :060: