ผู้เขียน หัวข้อ: กริ่งพุทธวิชิตมาร แห่งวัดท่าเกวียนปี 14 มีของเทียม ฝีมือหรือเปล่าครับ  (อ่าน 9466 ครั้ง)

เต่า_คลองเตย

• Newbie
  • *
แล้วก็อีกเรื่อง...หลวงปู่จันทร์ มรณะภาพปี 2512 (ตามประวัติที่ท่านเวป เอามาลง)แต่กริ่งวิชิตมารจัดสร้างปี 14 โดยหลวงปู่จันทร์...สับสนเล็ก ๆ กับข้อมูลน่ะครับ รบกวนพี่ ๆ ที่ทราบเมตตาไขข้อสงสัยด้วยครับ

piya

• Global Moderator
  • Jr. Member
 ลองดูจากกระทู้เก่าของคุณจิ๊ก ปจ.นะครับ  http://www.pra8rew.com/index.php?topic=1793.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2013, 07:44:59 PM โดย piya »

• Newbie
  • *
ลองดูจากกระทู้เก่าของคุณจิ๊ก ปจ.นะครับ  http://www.pra8rew.com/index.php?topic=1793.0
ขอพระคุณครับ กระทู้ที่พี่หยิบยกมา ผมอ่านแล้ว.....แต่ที่ผมสับสนคือปีที่หลวงปู่จันทร์มรณะภาพคือปี 2512 แต่พระกริ่งจัดสร้างปี 2514 โดยหลวงปู่จันทร์อีก เลย งงครับ...หรืออาจจะเป็น ดำริ ของหลวงปู่จันทร์แต่เริ่ม แล้วมีพระผู้มาสานต่อก็มิอาจทราบได้ แล้วอกีเรื่องคือ พระกริ่งรวมทั้งเหรียญหลวงปู่จันทร์ นี่ ณ ขณะนี้มีของทำเทียมหรือยัง เพื่อความปลอดภัยในการเช่าหาน่ะครับ.... :059:

torlae

• Global Moderator
  • Full Member
ผมคิดว่าน่าจะเป็นความไม่รู้ของผู้ที่นำมาปล่อยเช่าบูชาว่าหลวงปู่จันทร์นั้นมรณภาพไปตั้งแต่ปี 2512 แล้ว และหากดูตามกระทู้ของคุณจิ๊กก็จะเห็นได้ว่าเป็นความต้องการจัดสร้างของคณะกรรมการและศิษย์วัดท่าเกวียน

ซึ่งอาจจะเป็นเทคนิคการขายหรือความเข้าใจผิดเพราะลอกข้อความในการนำเสนอต่อ ๆ กันมาก็เป็นได้ครับ

ส่วนเรื่องของทำเทียมนั้นไม่ทราบเหมือนกันครับผม

จึ๊ก ปจ.

• **
       โดยส่วนตัวผมเอง ยังไม่เคยพบเห็นของเก๊ครับ แต่เพื่อความแน่ใจได้สอบถามไปทางท้องถิ่นพนมสารคาม ยังยืนยันตรงกันครับว่า ยังไม่มีของเก๊ออกมาทั้งพระกริ่ง พระชัย และเหรียญทุกพิมพ์   ที่ยังไม่มีเก๊ออกมาน่าจะมาจาก 2 สาเหตุ  คือ1. พระพึ่งเริ่มติดตลาด พึ่งเริ่มซื้อขายเปลี่ยนมือมากขึ้นเมื่อไม่นานมานี้   2. พระทุกแบบพิมพ์ มีการแกะแม่พิมพ์ที่ปราณีต สวยงาม อย่างพระกริ่ง พระชัย มีความออ้นช้อย รายละเอียดเยอะ ตอกโค๊ดที่ก้นอีกต่างหาก  การเก๊ต้องถอดพิมพ์อย่างเดียว ซึ่งเซียนรู้ทันกันหมดแล้ว  ส่วนเหรียญเงินลงยาหน้าทอง หน้าเงิน เป็นเหรียญที่มีกรรมวิธีผลิตยุ่งยาก เนื่องจากตัวเหรียญกับองค์พระ ผลิตแยกส่วนกัน คือต้องปั๊มทั้งตัวเหรียญทั้งองค์พระ แล้วเอาตัวเหรียญไปลงยาแล้วเอาองค์พระมาแปะติดกับตัวเหรียญอีกที  ตัวเหรียญก็ออกไปทางบางๆ เนื้อเหรียญเรียบเนียน  อักษรคมชัด แถมด้วยหลังเหรียญยังแอ่นเป็นท้องกะทะน้อยๆอีกต่างหาก ยุ่งยากมายมายครับถ้าจะทำเก๊  ส่วนเหรียญหันข้างถึงจะไม่ยุ่งยากซับซ้อนแต่ความละเอียดปราณีตสวยงามของเหรียญ ความคมชัดของเหรียญปั๊มก็ยังเป็นปัญหาของคนทำเก๊อยู่ดี เหรียญหันข้างนี้ให้ระวังอย่างเดียว ระวังจะเจอเหรียญเนื้ออื่นเอาไปชุบเงิน  มาหลอกขายเป็นเนื้อเงิน ระวังแค้นั้นครับตอนนี้ 
         สรุปว่าตอนนี้ยังไม่พบเห็นของเก๊ครับ แต่อย่าได้ประมาท จะโผล่มาตอนไหนไม่รู้ครับ   
         อีกเรื่อง พระชุดนี้สร้างหลังจากหลวงพ่อมรณภาพไปแล้วครับ แต่ที่เล่นหาสะสมกันมากขึ้นๆเพราะเจตนาอันบริสุทธิ์ของผู้สร้าง เพราะประสบการณ์ที่พบเจอ เพราะคุณงามความดีของหลวงพ่อ และที่สำคัญที่สุดของคนเล่นพระครับ คือพิธีพุทธาภิเษกที่มีพระคณาจารย์ดังๆยุคนั้น ที่พอรู้ข่าว ต่างพร้อมใจกันกันมากันมากมาย แบบที่เรียกกันว่า"จัดเต็ม"ซึ่งสมัยนี้ไม่มีงานพุทธาภิเษกแบบนั้นได้อีกแล้วครับ  (เมื่อปีกลายผมไปร่วมงานหล่อรูปหลวงพ่อจันทร์ที่วัดท่าเกวียน รูปน่าจะยังมีอยู่ ไว้มีโอกาสจะลงให้ดูบรรยากาศความศรัทธาของคนพนมฯที่มีต่อหลวงพ่อจันทร์ครับ)         

จึ๊ก ปจ.

• **
     เช้านี้(17พ.ค.56) เห็นเหรียญเงินหน้าเงินที่แปลกตา ในเว็ปซื้อขายพระเว็ปหนึ่ง มีจุดแตกต่างจากเหรียญที่เคยพบเห็นหลายจุด ซึ่งสัญนิษฐานว่า" ไม่น่าจะเป็นเหรียญแท้"
 พอดีช่วงเช้านี้ต้องไปทำงานแล้ว   เย็นกลับมา  จะมาตรวจสอบอีกครั้งครับ  แต่เบื้องต้นให้ระวังไว้ก่อนครับ และเมื่อเจอแบบหนึ่งก็คงมีออกมาพร้อมๆกันหลายแบบแหละครับ 

จึ๊ก ปจ.

• **
         จุดสังเกตเหรียญหลวงปู่จันทร์  เงินหน้าเงิน เงินหน้าทองคำ   เหรียญทั้งสองแบบนี้ ใช้ตัวเหรียญพิมพ์เดียวกัน เพียงแต่แปะองค์หลวงพ่อต่างกัน คือแปะองค์เงิน แปะองค์ทองคำ   เหรียญทั้งสองแบบจึงมีจุดสังเกตแบบเดียวกัน  จุดสังเกตง่ายๆก็คือในบริเวณที่วงกลมไว้ จะต้องมีเส้นขนแมวคมๆเล็กๆ   ขอย้ำว่าคมๆเล็กๆ เล็กกว่าเส้นขนแมวจริงๆซะอีก ที่พบเห็นมาเป็นแบบนั้นทุกเหรียญครับ และที่ขีดของสระอีของคำว่า "วัดท่าเกวียน"  ขีดของสระอีจะชี้ขึ้นตรงๆ ไม่โค้งงอเข้าด้านใน  ถ้าพบเห็นเหรียญที่มีขีดขนแมวตามตำแหน่งที่ว่านี้ไม่ครบหรือไม่เล็กไม่คมพอ และขีดของสระอีมีอาการโค้งๆงอๆ ถึงจะเพียงเล็กน้อยก็ตาม  ให้หลีกเลี่ยงไว้ก่อน น่าจะดีกว่า เพราะราคาไม่ใช่เล่นๆแล้วครับ               

• Newbie
  • *
 :036:....เหรียญหันข้างให้ระวังเรื่อง เนื้อเหรียญไม่แท้อย่างเดียวใช่ไหมครับ ขอบพระคุณคุณจิ๊ป ปร. มาก ๆ ที่ช่วยเผยแพร่ภูมิคุ้มกันครับ