ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบจุดตำหนิเหรียญหลวงพ่อทอง วัดก้อนแก้ว รุ่น 3 บล๊อคไม่มีกลาก ครับ  (อ่าน 4083 ครั้ง)

suksilp

• Newbie
  • *
  • ไม่มีมาร...บารมีไม่เกิด....
ท่านอาจารย์หรือพี่ๆท่านใดพอจะแนะนำได้บ้างไหมครับ พอดีมีคนเขาจะเอามาปล่อยแต่ผมดูไม่เป็นเลยเข้ามาขอความรู้ในนี้ครับ  :057: :057: :057:

ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ.... :037: :037: :037:
ความสำเร็จ มิใช่ได้มาด้วยการ "อยู่เฉยๆ".....

torlae

• Global Moderator
  • Full Member
อันนี้ตอบจากประสบการณ์ตอนที่ผมเช่าเหรียญรุ่นนี้ครั้งแรกแล้วโทรไปถามหาความรู้วิธีดูเบื้องต้นนะครับ

อย่างแรกคือดูที่ใบหน้าหลวงพ่อก่อนครับว่าถูกต้องหรือไม่

ต่อมาให้ดูด้านหน้าเหรียญตรงคำว่า หลวงพ่อทองวัดก้อนแก้ว ดูดี ๆ จะมีเส้นโค้งรองรับตัวหนังสือทั้งด้านบนและด้านล่างตลอดแนวครับ

จากรูปตัวอย่างพอจะมองเห็นเส้นที่กล่าวไว้หรือเปล่าครับ

อันนี้ดูเบื้องต้นนะครับ ถ้าจะให้ดีคงต้องลองถ่ายรูปมาดูกันอีกทีครับ

หรือพี่ ๆ ท่านอื่นมีตรงไหนแนะนำก็ช่วย ๆ กันนะครับ

piya

• Jr. Member
 :012: :012: :012:

เหรียญสวย ข้อมูลเยี่ยมครับ

suksilp

• Newbie
  • *
  • ไม่มีมาร...บารมีไม่เกิด....
 :057:ขอบพระคุณพี่ torlae มากครับ  :037: :037:  เดี๋ยววันอาทิตย์นี้ผมจะไปดูครับแล้วจะถ่ายรูปมาให้พี่ๆช่วยพิจารณาอีกที :045:  รบกวนด้วยนะครับ  :049: :049: :049:

ขอบคุณครับ  :037: :037: :038:
ความสำเร็จ มิใช่ได้มาด้วยการ "อยู่เฉยๆ".....

ยากูซ่า

• ศึกษา......สะสม.....ด้วยใจ......แล้วทุกอย่างจะตามมา

torlae

:012: :012: :012:

เหรียญสวย ข้อมูลเยี่ยมครับ

เหรียญจากในทำเนียบ ของใครก็จำไม่ได้แล้วเหมือนกัน อิอิ