ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณาถามเหรียญอุปัชฌาย์ คำ เหรียญนี้อยากทราบประวัติครับ  (อ่าน 4487 ครั้ง)

เด็กอมมือ

• Newbie
  • *
 :032:

abby28

• Newbie
  • *
น่าจะสร้างที่วัดสนามจันทร์ แต่ไม่ทัน อุปัชฌาย์ คำ ครับ

เด็กอมมือ

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับพี่ แต่ก็ยังอยากทราบปีที่สร้างครับ แล้วใครเป็นผู้สร้างครับ ขอบคุณครับ

choophanom

• Newbie
  • *
พระอุปัชฌาย์คำ วัดสนามจันทร์ เป็นอีกหนึ่งพระเกจิของจังหวัดฉะเชิงเทรา ที่มีชื่อเสียงเป็นที่เคารพเลื่อมใสของพุทธศาสนิกชน โดยเฉพาะภาคตะวันออก วัตถุมงคลของท่านล้วนเป็นที่นิยมสะสมและแสวงหาอย่างกว้างขวางในแวดวงนักนิยมสะสมเหรียญคณาจารย์ โดยเฉพาะ "เหรียญปั๊มรูปเหมือน ปี 2481" ซึ่งเป็นเหรียญที่สร้างเป็นรุ่นแรก และยังมีพระเกจิดังๆ ในยุคนั้นร่วมจารอักขระและปลุกเสกอีกด้วย ปัจจุบันเป็นที่หวงแหนและหาดูหาเช่ายากมากครับผม

อัตโนประวัติของพระอุปัชฌาย์คำ พรหมสุวัณโณ เกิดเมื่อปี พ.ศ.2401 ที่บ้านปากคลองสนามจันทร์ เมื่ออายุครบบรรพชาในปี พ.ศ.2421 จึงอุปสมบทเป็นพระภิกษุ ณ วัดสนามจันทร์ อ.บ้านโพธิ์ โดยมีหลวงพ่อแก้ว วัดบ้านโพธิ์ เป็นพระอุปัชฌาย์ ได้รับฉายา "พรหมสุวัณโณ" ท่านใฝ่ใจศึกษาร่ำเรียนวิทยาการต่างๆ จากหลวงพ่อแก้ว จากนั้นศึกษาพุทธาคมจากอาจารย์พุ่ม ฆราวาสจอมขมังเวท

พระอุปัชฌาย์คำเป็นพระภิกษุที่เคร่งครัดในศีลานุวัตร มีเมตตาธรรม เป็นที่เคารพศรัทธาของชาวบ้านและพื้นที่ใกล้เคียง ต่อมาได้รับตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดสนามจันทร์ และปกครองพัฒนาวัดจนเจริญรุ่งเรือง จนได้รับการเลื่อนสมณศักดิ์เรื่อยมา เป็นพระอุปัชฌาย์ และเจ้าคณะแขวง ท่านมรณภาพในปี พ.ศ.2488 สิริอายุ 87 ปี 66 พรรษา

ในปี พ.ศ.2481 พระอุปัชฌาย์คำได้ดำเนินการก่อสร้างอุโบสถวัดสนามจันทร์ แต่ยังขาดทุนทรัพย์ในการก่อสร้างเป็นจำนวนมาก จึงคิดสร้างเหรียญรูปเหมือนขึ้นเป็นที่ระลึกแก่ผู้มีจิตศรัทธาบริจาคทุนทรัพย์ช่วยให้การก่อสร้างสำเร็จลุล่วง ในการนี้ ได้รับความร่วมมือจากบรรดาลูกศิษย์ลูกหา โดยได้นำแผ่นทองแดงสำหรับจารอักขระเลขยันต์ไปให้พระเกจิอาจารย์ชื่อดังในยุคนั้นร่วมกุศลจิตในการลงอักขระเลขยันต์เพื่อเป็นชนวนมวลสาร อาทิ หลวงพ่อคง วัดบางกะพ้อม หลวงพ่อคง วัดซำป่างาม หลวงพ่อดิ่ง วัดบางวัว หลวงพ่ออี๋ วัดสัตหีบ หลวงพ่อจาด วัดบางกะเบา หลวงพ่อเสือ วัดสามกอ หลวงพ่อเหลือ วัดสาวชะโงก ฯลฯ ร่วมกับพระเกจิอาจารย์อีกหลายๆ รูป นอกจากนี้ พิธีปลุกเสกที่จัดขึ้นวันที่ 24 กุมภาพันธ์ ปี พ.ศ.2481 ซึ่งเป็นวันฝังลูกนิมิตของอุโบสถหลังที่จะสร้างด้วย ได้นิมนต์พระเกจิผู้มีชื่อเสียงมาร่วมปลุกเสกถึง 9 รูปคือ พระพุทธรังสีมุนีวงศ์ (โฮ้ว) เจ้าคณะจังหวัดฉะเชิงเทรา พระสันทัดธรรมาจารย์ เจ้าคณะจังหวัดปราจีนบุรี หลวงพ่อพูน วัดตาล้อม ชลบุรี หลวงพ่อศรี วัดพนัสนิคม ชลบุรี หลวงพ่อดิ่ง วัดบางวัว ฉะเชิงเทรา หลวงพ่อเสือ วัดสามกอ ฉะเชิงเทรา หลวงพ่อเหลือ วัดสาวชะโงก ฉะเชิงเทรา และหลวงพ่อจาด วัดบางกะเบา ปราจีนบุรี "เหรียญรูปเหมือนพระอุปัชฌาย์คำ ปี 2481" จึงนับเป็นวัตถุมงคลชิ้นเอกในยุคนั้นทีเดียว

เหรียญรูปเหมือนพระอุปัชฌาย์คำ ปี 2481 สร้างเป็นเนื้อทองแดง สำหรับเนื้อเงินหรือทองแดงชุบเงินสำหรับแจกกรรมการ ลักษณะเป็นเหรียญรูปอาร์ม หูในตัว ด้านหน้าเป็นรูปเหมือนพระอุปัชฌาย์คำ และจารึกอักษรไทยด้านบนว่า "พระอุปัชฌาย์คำ" ด้านล่างว่า "พฺรหมสุวณฺณ" ด้านหลัง เป็นยันต์ตรีนิสิงเห มีอักษรไทยกำกับว่า "ที่ระลึก ในการฝังลูกนิมิตร์ วัดสนามจันทร์ อภ บ้านโพธิ์ จว ฉะเชิงเทรา ๒๔/๑๑/๘๑" มีด้วยกัน 2 พิมพ์ คือ พิมพ์ยันต์ใหญ่และพิมพ์ยันต์เล็กครับผม

จึ๊ก ปจ.

• Jr. Member
  • **
    เหรียญหลวงพ่อคำเหรียญนี้(ที่คุณเด็กอมมือถามมา) สร้างโดยอาจารย์ฟื้น ประมาณปี10กว่าๆ น่าจะปี 14 มั้งครับ   หลังจากหลวงพ่อคำมรณภาพช่วงปี2487-88   พระอาจารย์เทียนขึ้นครองวัดต่อจากหลวงพ่อคำ ต่อมาพระอาจารย์เทียนก็สึกออกไป    หลวงพ่อหนอมขึ้นครองวัดต่อจากพระอาจารย์เทียน 4-5 ปีต่อมา  หลวงพ่อหนอมมรณภาพ    พระอาจารย์ฟื้นทำหน้าที่รักษาการเจ้าอาวาส  ช่วงที่พระอาจารย์ฟื้นรักษาการเจ้าอาวาสอยู่นี้ ได้สร้างหลวงพ่อคำรุ่นนี้ขึ้นมาครับ จริงๆเหรียญรุ่นนี้น่าจะมี พ.ศ.อยู่ด้านหลังด้วยนะ ที่ผมเคยเห็นเหมือนจะมี แต่จำไม่ค่อยได้ซะแล้ว แต่นั่นแหละ น่าจะปี 10กว่าๆครับ เอาไว้ 
เจอเหรียญจริงๆ จะเอาข้อมูลที่ถูกต้องเป๊ะๆ มาบอกกล่าวอีกทีครับ 

เด็กอมมือ

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณมากครับ กับข้อมูลดีดีเพื่อเป็นวิทยาทานต่อไปครับ