ผู้เขียน หัวข้อ: พระครูมงคลสมาจารย์(สุนทร มงฺคโล) วัดแหลมใต้  (อ่าน 19977 ครั้ง)

NANG_Innervision

• Full Member
Re: พระครูมงคลสมาจารย์(สุนทร มงฺคโล) วัดแหลมใต้
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:39:37 PM »
อีกอย่างต้องขอบคุณน้าเสือที่หาข้อมูลอย่างเป็นทางการมาให้ครับ ข้อมูลที่ผมมีนั้น ค่อนข้างไม่เป็นทางการเท่าที่ควร แต่ วัตถุมงคลอันนี้ชัวร์แน่นอนครับ ผมกล้าพูดเลยว่า ชั่วโมงนี้หลวงปู่สุน แทบเป็นตำนานไปเเล้วครับ ยากที่จะหาคนรู้จัก คนที่รู้จักส่วนมากจะรู้จักกันแต่ หลวงปู่ไข่ อีกอย่างนึงนะครับอยากขอร้องให้ทุกท่านที่มีพระหลวงปู่ไข่ในครอบครอง ช่วยกันลงรูปเยอะๆเถอะครับ เพราะที่จะเห็นกันส่วนใหญ่ก็จะมีเห็นกันเเค่ พิมพ์สมเด็จ กับพิมพ์ปิดตา อยากให้คนได้เห็นเเละรู้จักกันเยอะๆอ่าครับ

thetigerking

• Jr. Member
  • **
  • รักที่สุดคือในหลวง หวงที่สุดคือแผ่นดิน
Re: พระครูมงคลสมาจารย์(สุนทร มงฺคโล) วัดแหลมใต้
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:41:01 PM »
อย่าว่าแต่หลวงปู่ไข่เลยครับ กับหลวงปู่สุนทรท่านก็สนิทมากเช่นกันครับ...ส่วนที่ว่าหลวงปู่ไข่มีทองฝังใต้ถุนกุฏิ เคยได้ยินเหมือนกัน มีคนบอกว่าท่านทำทองวิ่งได้เท็จจริงยังไงนี่ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

" จะแน่วแน่แก้ใขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา "

• **
  • รักที่สุดคือในหลวง หวงที่สุดคือแผ่นดิน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:44:04 PM »
อีกอย่างหนึ่งสมเด็จของหลวงปู่ไข่ถูกยัดให้เป็นของท่านพระครูญาณฯกันมากเพราะขายได้ราคาแพงครับ...
" จะแน่วแน่แก้ใขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา "

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:47:47 PM »
อีกอย่างหนึ่งสมเด็จของหลวงปู่ไข่ถูกยัดให้เป็นของท่านพระครูญาณฯกันมากเพราะขายได้ราคาแพงครับ...
ถูก!!!!!!!! ต้องนะคร้าบบบบบบบ หลวงปู่ไข่นี่เท่าที่ผมเคยได้ยินมานะน้าเสือเขาว่ามี 40 กว่าพิมพ์เลยนะไม่รู้จริงเท็จประการใดนะครับ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 11:14:14 PM »
ความจริงแล้วท่านพระครูทั้ง2นี่ไกล้ชิดกันมากน่าจะมีการแลกวัตถุมงคลกันก็เป็นได้เพราะมีคนเคยได้ทั้งพระสมเด็จและพระสี่เหลี่ยมเนื้อตะกั่วของหลวงปู่สุขจากท่านพระครูญาณฯซึ่งคนที่ได้มาก็บอกว่าเป็นพระของท่านพระครูญาณฯจะบอกยังไงก็ไม่เชื่อว่าเป็นของหลวงพ่ออื่นเพราะอาม่าแกได้รับกับมือ เลยปล่อยเลยตามเลย....และเป็นที่น่าแปลกที่แกไม่ได้พระปิดตาเลยสักองค์ไม่ว่าจะเป็นของหลวงปู่ไข่หรือของท่านพระครูญาณฯ....

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 08:54:16 AM »
ผมลืมบอกไป พระพิม์สมเด็จของหลวงปู่สุน ผมเคยเห็นเนื้อตะกั่วด้วย พิมพ์เดียวกันเลย แต่ด้วยความไม่แน่ใจเลยไม่ได้เช่ามา :001:

ยากูซ่า

• ศึกษา......สะสม.....ด้วยใจ......แล้วทุกอย่างจะตามมา
  • Global Moderator
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 04:13:41 PM »
 :017: ความรู้ล้วนๆ
ขอบคุณท่านทั้งสองมากครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 07:40:29 PM »
ไม่เป็นไรครับ น้า อ้วน ใช่น้าอ้วนหรือป่าว??? ก็อยากให้เผยเเพร่เกียรติคุณของท่านอ่าคับ อันไหนมีข้อมูลก็บอกกันไปเพื่อที่จะได้ให้คนรุ่นหลัง รู้จักอ่าครับ ว่าแต่ จัดทำหนังสือรวมเล่มพระเครื่องเมืองแปดริ้วเลยดีป่าว???? อิอิ

ยากูซ่า

• ศึกษา......สะสม.....ด้วยใจ......แล้วทุกอย่างจะตามมา
  • Global Moderator
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 09:05:58 PM »
ไม่เป็นไรครับ น้า อ้วน ใช่น้าอ้วนหรือป่าว??? ก็อยากให้เผยเเพร่เกียรติคุณของท่านอ่าคับ อันไหนมีข้อมูลก็บอกกันไปเพื่อที่จะได้ให้คนรุ่นหลัง รู้จักอ่าครับ ว่าแต่ จัดทำหนังสือรวมเล่มพระเครื่องเมืองแปดริ้วเลยดีป่าว???? อิอิ

น้าอ้วนเลยเหรอ น้องเหน่ง อิอิอิอิอิ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 09:38:58 PM »
จ๊าก!!!!!

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 09:49:45 PM »
เอาไว้ถ้าสอบข้อมูลชัดเจนจะแก้ไขให้นะครับ...

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 11:34:49 PM »
เอาไว้ถ้าสอบข้อมูลชัดเจนจะแก้ไขให้นะครับ...
ผมว่านะน้าเสือ ประวัติท่านหายากกว่าวัตถุมงคลจมเลยอ่ะ 555+ หาของดีท่านยังพอหาได้(แต่เด๋วนี้ไม่ค่อยมีเเล้ว)วันนี้ลองถามพ่อดูว่า ท่านมรณะภาพ2518ใช่ป่าวพ่อบอกไม่น่าถึงนะน่าจะ10-16 ประมาณนั้น แต่ก็ระบุปีไม่ได้ ถ้าวันไหนผมเข้าไปวัดแหลมจะไปถามเรื่องประวัติท่านอีกที เท่าที่รู้ตอนนี้คิดว่าพระที่ทัน ท่านเหลือไม่กี่องค์เเล้วอ่ะ หลวงปู่ปรางค์เจ้าอาวาส อุปัฌชาย์ ตอนผมบวชเณรก็ไม่อยู่เเล้ว T_T ไม่รู้จะถามใคร

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:13:28 PM »
ผมว่านะน้าเสือ ประวัติท่านหายากกว่าวัตถุมงคลจมเลยอ่ะ 555+ หาของดีท่านยังพอหาได้(แต่เด๋วนี้ไม่ค่อยมีเเล้ว)วันนี้ลองถามพ่อดูว่า ท่านมรณะภาพ2518ใช่ป่าวพ่อบอกไม่น่าถึงนะน่าจะ10-16 ประมาณนั้น แต่ก็ระบุปีไม่ได้ ถ้าวันไหนผมเข้าไปวัดแหลมจะไปถามเรื่องประวัติท่านอีกที เท่าที่รู้ตอนนี้คิดว่าพระที่ทัน ท่านเหลือไม่กี่องค์เเล้วอ่ะ หลวงปู่ปรางค์เจ้าอาวาส อุปัฌชาย์ ตอนผมบวชเณรก็ไม่อยู่เเล้ว T_T ไม่รู้จะถามใคร
เอาล่ะครับแยกกันหา ผมก็จะถามผู้เฒ่าผู้แก่ที่ยังพอจำความได้ เผื่อจะได้อะไรมากขึ้น...

tateenoi

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 03:26:45 PM »

น้าอ้วนเลยเหรอ น้องเหน่ง อิอิอิอิอิ

55555555555

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 10:25:32 AM »
ได้ข้อมูลมาใหม่ครับ หลวงปู่สุน มรณภาพปี 2510 หลังจากโบสถ์เสร็จได้ไม่นาน แต่ทางวัดไม่จัดงานศพเพราะต้องการจัดงานฉลองโบสถ์ก่อนจึงจัดพิธีศพของท่าน ข้อมูลได้มากจาก อาแปะของผม พึ่งได้มาเมื่อวาน อาแปะ ของผมคนนี้มีส่วนรวมในการสร้างพระของหลวงปู่สุนด้วย ท่านยังได้เล่าให้ฟังอีกด้วยว่า รู้หรือเปล่าว่าหลวงพ่อทำพระยังไงผมบอก ไม่รู้แปะ เขาบอกว่า ท่านเอาผงชอล์ก ไปลบกับกระดานชนวน เเล้วก็พอได้เป็นผงมา ท่านเอาผงใส่ถาด แล้วก็ให้พระลูกวัด+เด็กวัดช่วยกันลงอีก คนลงมีประมาณ4คน มีอาแปะจั๊ว(ลุงผมคนเล่าให้ฟัง) หลวงปู่ปรางค์เจ้าอาวาสองค์ก่อน เเล้วก็คนท้องน้ำอีก2คน ถาดละ100จบ จากนั้นหลวงปู่ก็ไปปลุกเสกในกุฎิของท่านอีกทีนึง อาแปะผมบอกว่า แกนั่งเล่นหมากรุกอยู่ท่าน้ำ พอหมดเวรคนนี้ลงครบ 100 ก็เปลี่ยนเวรกันผลัดกันทำไปเรื่อยๆ ข้อมูลจาก อาแปะ จั๊ว ร้าน จ.พานิชย์ ตลาดบ่อบัวครับ