ผู้เขียน หัวข้อ: พระปิดตาเมืองแปดริ้วสายวัดสัมปทวน  (อ่าน 7511 ครั้ง)

NANG_Innervision

• Full Member
พระปิดตาเมืองแปดริ้วสายวัดสัมปทวน
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 12:06:01 PM »
2องค์นี้ดูเก่าดีครับ แต่ไม่รู้วัดเเละอาจารย์ ด้านหลังมีลายนิ้วมือและ หลังเบี้ยครับ :041:

องค์นี้เจ้าคุณพุฒครับ เนื้อขาวแบบสมเด็จแตกลายงาด้วย :049:

thetigerking

• Jr. Member
  • **
  • รักที่สุดคือในหลวง หวงที่สุดคือแผ่นดิน
Re: พระปิดตาเมืองแปดริ้วสายวัดสัมปทวน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 09:14:13 PM »
 :036:จะสงสัยทำไมในเมื่อของวัดเดียวกันอ่ะ....อิอิ :036:
" จะแน่วแน่แก้ใขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา "

sotorn_racing

• Newbie
  • *
Re: พระปิดตาเมืองแปดริ้วสายวัดสัมปทวน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 10:41:02 PM »
มีอยู่องค์นึงครับคล้ายๆองค์แรกๆ เดี๋ยวถ่ายรูปให้ดู
มีพี่ที่ตลาดศูนย์เก่าบอกว่าพระในวัดสัมปทวนสร้าง ผมจำชื่อไม่ได้
(แต่ไม่ใช่เจ้าคุณพุฒ) สร้างแล้วใส่ไว้ในใหอะไรนี่ล่ะครับ..จำไม่ค่อยได้เค้าเล่าให้ฟังนานแร้ว
ตัวเองก็ดูไม่เป็นด้วย
แต่องค์ที่ 3 เคยเห็นมีแบบ 2 หน้าด้วยเท่ห์ดี..อยากได้  :013:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 08:04:41 AM »
มีอยู่องค์นึงครับคล้ายๆองค์แรกๆ เดี๋ยวถ่ายรูปให้ดู
มีพี่ที่ตลาดศูนย์เก่าบอกว่าพระในวัดสัมปทวนสร้าง ผมจำชื่อไม่ได้
(แต่ไม่ใช่เจ้าคุณพุฒ) สร้างแล้วใส่ไว้ในใหอะไรนี่ล่ะครับ..จำไม่ค่อยได้เค้าเล่าให้ฟังนานแร้ว
ตัวเองก็ดูไม่เป็นด้วย
แต่องค์ที่ 3 เคยเห็นมีแบบ 2 หน้าด้วยเท่ห์ดี..อยากได้  :013:
ถ้่าใม่ใช่เจ้าคุณพุฒจะมี อาจารย์นาม วัดสัมปทวนครับ แต่คนละพิมพ์กันองค์ใหญ่กว่าแบนๆ ส่วนเจ้าคุณพุฒเนื้อขาวสองหน้านั้น มีครับ ถ้าจะให้เช่าบูชา บอกได้เลยนะครับ หึหึ เมื่อปีก่อนเคยตามไปทีนึง เจ้าของไม่ขาย ส่วนเจ้าคุณพุฒนั้น มีพิมพ์5เหลี่ยมหลังยันต์ อุ ด้วยครับ พิมพ์พระพุทธ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 10:19:30 AM »
มาแล้วครับรูป รุ่นอะไรก็ไม่รู้ รึเก้ก็ไม่รู้นะครับ 55

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 04:30:22 PM »
ดูจากพิมพ์นะครับ พิมพ์หลวงปู่ญาณครับ เเต่ถ้าจะเอาชัว ต้องดูองค์จริงครับ เท่าที่ผมเคยเจอ หลวงปู่ญาณเนื้อดำมากเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 09:59:27 AM »
ดูจากพิมพ์นะครับ พิมพ์หลวงปู่ญาณครับ เเต่ถ้าจะเอาชัว ต้องดูองค์จริงครับ เท่าที่ผมเคยเจอ หลวงปู่ญาณเนื้อดำมากเลยครับ

คงไม่ใช่หลวงปู่ญาณเป็นแน่แท้ครับ..น่าจะพระใหม่ๆนี่แระครับ ไม่ก็เก้ไปเลย
 :033:

bobo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 02:44:47 PM »
เราว่ามันสวยนะ แต่กรอบแปลกๆ5555