กระดานสนทนา > สนทนาพระเครื่องเมืองแปดริ้ว

ตราวัด-ลายเซ็นพระบูชาลพ.โสธร09-14

(1/2) > >>

piya:
สังเกตุตราวัดและลายเซ็นด้านหลังพระบูชาหลวงพ่อโสธรปี09-14 พบว่ามีความแตกต่างกันหลายบล็อคและน่าจะเป็นแนวทางที่บ่งบอกถึงปีที่สร้างแยกออกได้ชัดเจนที่เดียว
เท่าที่รวบรวมรูปได้มี 3แบบครับ อาจจะมีมากกว่านี้ใครมีที่แตกต่างจากนี้แจมกันหน่อยนะครับ

เริ่มด้วยบล็อคที่1 ตราวัดเดียวกับ 2509ตรงปี ต่างกันที่ลายเซ็นเท่านั้น องค์พระหนาและมีดินไทยเช่นเดียวกับ 2509ตรงปี

บล็อคที่2 ตราใหม่ลายเซ็นใหม่ พระบางลงกว่าเดิมแต่ยังคงมีดินไทย

บล็อคที่3 ตราวัดและลายเซ็นเปลี่ยนไป องค์พระบางและไม่มีดินไทยเป็นส่วนใหญ่ ตรานี้มีให้เห็นจนถึงพระยุค2520ปลายๆ

thetigerking:
 :060:เยี่ยมครับ สำหรับคนเริ่มชอบพระบูชาแบบผม... :060:

pong_afc:
ขอบคุณครับพี่  เก็บข้อมูลก่อน  ปีหน้าว่าจะเริ่มสะสมพระบูชาบ้าง :052:

sornpanom:
 :004:มาด้วยคนครับพี่ปิยะ สวัสดีครับ

benz:
เข้ามาเก็บข้อมูล  ขอบคุณครับ   :004:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version