ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญที่ระลึกลูกเสือ เมืองแปดริ้ว  (อ่าน 9884 ครั้ง)

thetigerking

• Jr. Member
  • **
  • รักที่สุดคือในหลวง หวงที่สุดคือแผ่นดิน
Re: เหรียญที่ระลึกลูกเสือ เมืองแปดริ้ว
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 08:35:25 PM »
๒๔๗๘นี่หลวงพ่อแจ๋เริ่มสร้างของมงคลแล้วครับ แต่ของมงคลของท่านมักจะไม่ใช่พระเครื่องเท่านั้นเองครับ. ที่เป็นพระเครื่องนั้นน้อยมาก จะมีก็แต่พระผงพิมพ์พระเจ้า๕พระองค์เท่านนั้นที่ต้องมีทุกครั้งที่สร้างของมงคล.
" จะแน่วแน่แก้ใขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา "

NANG_Innervision

• Full Member
Re: เหรียญที่ระลึกลูกเสือ เมืองแปดริ้ว
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 11:25:32 PM »
เสริม นิดนึงครับ เหรียญนี้เท่าที่เคยรู้มีอีกเหรียญหนึ่งเป็นของ ครูเม้ง สะอาด สุริยะจันทร์ นะครับ เคยอ่านเจอในหนังสือ พระราชทานเพลิงศพท่าน ท่านเขียนด้วยลายมือของท่านเองเลยว่า ได้รับเหรียญนี้เป็นที่ระลึกวันหลังจะถ่ายรูปมาให้ชมนะครับ ผมสังเกตนะครับ เหรียญนี้ผมก้ได้จาก อดีตศึกษาจังหวัด รุ่นราวคราวเดียวกับครูเม้ง ผมเข้าใจว่าส่วนใหญ่ ครูรุ่นๆเก่าปีนั้น น่าจะได้กันนะครับ

พต17

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 09:41:54 PM »
แต่ยันต์เหมือนหลวงพ่อแจ๋เลยน๊ะครับ.......ที่ว่าตอนแรกเป็นปี2538ดูผิดน๊ะครับโทษที :027:

ยากูซ่า

• ศึกษา......สะสม.....ด้วยใจ......แล้วทุกอย่างจะตามมา
  • Global Moderator
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 01:53:46 PM »
เสริม นิดนึงครับ เหรียญนี้เท่าที่เคยรู้มีอีกเหรียญหนึ่งเป็นของ ครูเม้ง สะอาด สุริยะจันทร์ นะครับ เคยอ่านเจอในหนังสือ พระราชทานเพลิงศพท่าน ท่านเขียนด้วยลายมือของท่านเองเลยว่า ได้รับเหรียญนี้เป็นที่ระลึกวันหลังจะถ่ายรูปมาให้ชมนะครับ ผมสังเกตนะครับ เหรียญนี้ผมก้ได้จาก อดีตศึกษาจังหวัด รุ่นราวคราวเดียวกับครูเม้ง ผมเข้าใจว่าส่วนใหญ่ ครูรุ่นๆเก่าปีนั้น น่าจะได้กันนะครับ

อ้าวผมก็มีงั้นก็แก่แล้วละซิเนี่ย  :042:
ไว้เดี๋ยวว่างๆจะถ่ายขอบเหรียญมาให้ชมกัน เป็นเหรียญประกบแล้วเลื่อยตัดขอบ พิธีใหญ่ เกจิดังๆปลุกเพียบ

ยากูซ่า

• ศึกษา......สะสม.....ด้วยใจ......แล้วทุกอย่างจะตามมา
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 09:05:42 PM »
เหรียญสวยๆครับ

ยากูซ่า

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 09:06:40 PM »
ขอบสวยๆ